24 กันยายน 2561, 12:49:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ประกาศ: อีกช่องทางหนึ่งในการหาข้อมูลเพิ่มเติม http://www.knjvip.blogspot.com ลองแวะไปเยี่ยมชมนะครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำขนมจีนต้องใช้เงินลงทุนเท่าไหร่ ต้องเตรียมอะไรบ้าง  (อ่าน 20200 ครั้ง)
Gomin
เส้นขนมจีนวีไอพี (VIP)
Administrator
Gold Member

« เมื่อ: 19 สิงหาคม 2557, 07:07:43 AM »

คำถามที่คนเริ่มต้นทำขนมจีนหลายคนกำลังหาคำตอบ เพื่อเตรียมตัวในการเข้าสู่อาชีพนี้อยู่ ในกระทู้นี้ จะนำเรื่องราวเกี่ยวกับการเริ่มต้นทำขนมจีน ในแต่ละรูปแบบ เพื่อให้เห็นถึงข้อแตกต่าง จะได้เตรียมตัวเตรียมใจ ในการเข้าสู่อาชีพนี้ได้อย่างเหมาะสม ครับ
Gomin
Gold Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2557, 07:38:35 AM »

ก่อนที่จะเข้าสู่รายละเอียดของแต่ละรูปแบบการทำขนมจีน ผมแบ่งการทำขนมจีน ออกเป็นทั้งหมด ๔ รูปแบบด้วยกันครับ(อันนี้ตามความเข้าใจผมเองครับ)
          ๑.การทำเส้นขนมจีนขายเป็นหลัก มุ่งที่จะทำเส้นขายอย่างเดียว ซึ่งโดยส่วนใหญ่คนที่ทำขนมจีนทั้งประเทศหลายหมื่นราย มักเป็นแบบนี้ แต่ก็มีขายน้ำยาบ้างแต่ไม่เน้นมากนัก ในรูปแบบนี้ก็จะมีหลายขนาดอีกนะครับ
               ๑.๑ การทำขนมจีน ขนาดเล็ก(ครอบครัว) มีกำลังการผลิตประมาณ ๑๐๐ กก.แต่ไม่เหิน ๕๐๐ กก.(ยกเว้นหน้าเทศกาลครับ)
               ๑.๒ การทำขนมจีน ขนาดกลาง แน่นอนครับ ต้องเริ่มต้นที่ ๓๐๐ กก.ขึ้นไป แต่ไม่เกิน ๑,๕๐๐ กก.ครับ
               ๑.๓ การทำขนมจีน ขนาดใหญ่ อันนี้เริ่มต้นที่กำลังการผลิต ตั้งแต่ ๑,๐๐๐ กก.ขึ้นไปคร้บ
               ๑.๔ การผลิตขนมจีน เชิงอุตสาหกรรม  เริ่มต้นที่ ๓,๐๐๐ กก.ขึ้นไปครับ
อย่าเพื่อเบื่อก่อนนะครับ เพื่อให้เห็นภาพการทำขนมจีนในบ้านเรา ได้ชัดเจนขึ้น เดี๋ยวในรายละเอียดจะได้เข้าใจในสิ่งที่จะต้องเตรียมตัวในการเข้าสู่อาชีพนี้ ได้อย่างเข้าใจมากขึ้นครับ

๒. การทำขนมจีน คู่กับ น้ำยา ขาย ในรูปแบบนี้จะเป็น กลุ่มที่อยู้ในคนที่ทำขนมจีน ขนาดเล็ก(ครอบครัว) บางส่วนที่ทำ ฉนั้นในแง่การใช้เครื่องมืออุปกรณ์ ไม่แตกต่างกันมากนัก แต่จะมีอุปกรณ์การทำน้ำยาเพิ่มขึ้นมาครับ

๓. การทำขนมจีน โรยสด หรือ การทำขนมจีนเส้นสด หรือ การทำข้าวปุ้นฮ้อน ข้าวปุ้นซาว เป็นอีกรูปแบบหนึ่งที่กำลังเป็นที่นิยมทำกันมากขึ้น ซึ่งเดิมทีมีมากในต่างจังหวัด เช่น เพชรบูรณ์ เมืองเลย นครพนม เป็นต้น

๔. การขายขนมจีนน้ำยา ในรูปแบบนี้ก็มีการพัฒนาการที่หลากหลายมากขึ้นในปัจจุบัน ตั้งแต่ การขายขนมจีนน้ำยา ตามแผงในตลาด ตามตลาดนัด ขนมจีนน้ำยารถเข็ญ(จากแต่ก่อนเป็นหาบขนมจีนขาย) ร้านขนมจีนน้ำยา มีทั้งแบบบุฟเฟ่ แบบเป็นอิ่ม แบบเป็นคำ แบบขายแต่ขนมจีนแถมน้ำยา หลากหลายครับ

ผมแบ่งรูปแบบการทำขนมจีน ออกได้ประมาณนี้ ส่วน ใครที่พบเห็นรูปแบบที่แตกต่างจากนี้ ลองนำเสนอรูปแบบให้ คนอื่นได้เห็นบ้างก็ดีนะครับ

การทำขนมจีน ขนาดเล็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2557, 06:38:55 AM โดย Gomin » บันทึกการเข้า
Gomin
Gold Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2557, 06:59:23 AM »

การทำขนมจีนขนาดเล็ก(ครอบครัว)

ในหัวข้อนี้คือการทำขนมจีนที่เน้นขายเส้นขนมจีนเป็นหลัก มีองค์ประกอบ หรือสิ่งที่ควรเตรียม ดังนี้ครับ

• 1. การเตรียมพื้นที่ ควรมีพื้นที่สำหรับการทำงาน อย่างน้อย 2 x 3 เมตร ครับ และ หากเลือกทำหน้าบ้านได้ควรทำที่หน้าบ้าน เพื่อให้ลูกค้าได้เห็นถึงขั้นการทำเส้นด้วย จะยิ่งดีสร้างจุดสนใจได้ดีกว่าครับ และที่สำคัญควรมีที่ระบายน้ำได้ดี งบใช้ในการปรับปรุงสถานที่ ขึ้นอยู่กับแต่ละสถานที่แต่ละคนครับ แต่ควรมีการปรับปรุงให้ดูสะอาด และปลอดภัยครับ ภายในบริเวณที่จะทำขนมจีน ควรติดตั้งจุดต่อไฟเฉพาะการทำงานของเครื่องไว้ ซํก ๑ จุด เป็นการติดตั้งเบรคเกอร์ขนาด ๓๐ แอมป์ การการติดตั้งระบบแสงสว่าง เผื่อทำงานกลางคืนด้วนนะครับ  การแบ่งบริเวณโรงเส้น มีดังนี้ครับ บริเวณวางแป้ง วางชุดเตานึ่งหรือเตาต้มแป้ง บริเวณวางชุดเครื่องทำขนมจีน บริเวณวางถังแกส โต้ะวางเส้น ที่เก็บกระจาด ตะกร้า และอุปกรณ์ในการทำงานในโรงเส้นด้วยนะครับ ส่วนจุดสำคัญอีกจุดคือการต่อน้ำ ใช้ในโรงเส้น ควรเดินท่อน้ำมาในจุดที่ล้างเส้น ติดตั้งก้อกน้ำให้เปิดใช้ได้สะดวกซัก ๒ จุด และมีจุดต่อสายยางยาวซัก ๕เมตร เพื่อทำความสะอาดหลังเสร็จงานครับ
  • 2.
Gomin
Gold Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2557, 06:25:20 AM »

2. จากภาพที่เห็นคือ เชุดเครื่องมือหลักในการทำขนมจีน ประกอบด้วยเครื่องนวดแป้ง เครื่องโรยเส้น ชุดเตาพร้อมหม้อโรยเส้น ส่วนอุปกรณ์เพิ่มเติม ถัดจากเครื่องไป ก็จะเป็น อ่างล้างน้ำร้อนทิ้ง อ่างล้างเส้นที่๑ และอ่างล้างเส้นที่ ๒ และชุดเตานึ่งหรือต้มแป้ง ก็สามาร๔ทำขนมจีนได้แล้วครับ
           ส่วนอุปกรณ์ย่อยๆ ที่ต้องเตรียมคือ โต้ะสำหรับวางกะละมังจับเส้น ตะกร้าขนมจีน โต้ะกักเส้นก่อนการปิด หรือแพค ถังแกส ควรใช้เป็นถังใหญ่ ๔๘ กก.จะทำงานได้ดีกว่าครับ

* V1.jpg (55.02 KB, 600x400 - ดู 8444 ครั้ง.)
Gomin
Gold Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2557, 06:51:54 AM »

3. งบประมาณในการลงทุนเริ่มต้น มีดังนี้ครับ
               3.1 งบสำหรับเตรียมสถานที่ แบบต่อเติมบ้าน ประมาณ 30,000 บาท
               3.2 งบสำหรับซื้อชุดเครื่องทำขนมจีน
                     - แบบซื้อเครื่องนวดแป้งและเครื่องโรยเส้น ราคา 2 ตัว ประมาณ 60,000 บาท
                     - แบบครบชุดเริ่มที่ 85,000 บาท(เครื่องในเวปเป็น All in One V1)
                     - แบบครบชุด และ ดูสวยงาม เรียบร้อย ดูดี เป็นรุ่น All in One V3 ครับราคา 125.000 บาท
               3.3 งบส่วนที่ต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มเติม อีก 15,000 บาท(แบบประหยัด) 30,000 บาท(แบบมาตรฐาน มีอ่างล้างน้ำร้อน ต่อท่อน้ำทิ้ง) และ 50,000 บาท(เต็มรูปแบบครับ อ่างล้าง 3 หลุม โต้ะจับเส้น และอุปกรณ์อื่นๆ ครบเซ็ท)
               3.4 เงินทุนหมุนเวียนควรเตรียมไว้บ้างครับ 2-50,000 บาท

ลองสรุปโดยรวมดูนะครับ ว่าเราควรเริ่มต้นในการทำขนมจีน แบบไหนดี มีข้อแนะนำเพิ่มเติม อีกนะครับ การทำเส้นขนมจีนให้ออกมาได้ดี จะต้องตีแป้งได้ดี ฉนั้นกำลังมอเตอร์ที่ใช้จะต้องมีกำลังอย่างน้อย 2 แรงม้าขึ้นไปกับการทดรอบในการตีแป้งที่เหมาะสม เครื่องราคาถูกกว่าที่ผมแนะนำก็ใช้ใช้นะครับให้ดูที่กำลังมอเตอร์และการทดรอบในการตีแป้งนะครับ จะเป็นไชส์ใหญ่หรือ ควรเริ่มต้นที่ตรงนี้ไปนะครับ
firstcy
Beginner
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2559, 09:48:05 PM »

clapping     ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ      genting club

หน้า: [1]
  พิมพ์